Tuần thời trang tốt nghiệp, sự kiện trưng bày lớn nhất thế giới về tài năng thời trang BA, đã công bố những bộ sưu tập và hồ sơ tốt nhất của các sinh viên tốt nghiệp từ tuần trình diễn kéo dài 4 ngày từ ngày 12 đến 15 tháng 6 tại Truman Brewery ở London.
Sự kiện này được tổ chức bởi tổ chức phi lợi nhuận Graduate Trend Basis, trưng bày những bộ sưu tập của sinh viên tốt nghiệp ngành thời trang và thiết kế từ 38 trường đại học thành viên ở Vương quốc Anh, với điểm nhấn là buổi trình diễn thời trang ‘better of’ vinh danh ‘Lớp 2023’ và những bộ sưu tập chiến thắng.
Sự kiện hàng năm trao hơn 20 giải thưởng tốt nghiệp, do các chuyên gia và đại sứ công nghiệp đánh giá, bao gồm các ngành nghề như thiết kế vải, phong cách và hướng dẫn sáng tạo, nhiếp ảnh và tiếp thị. GFW cũng trao giải thưởng trình diễn thời trang cho bộ sưu tập xuất sắc nhất và được khen ngợi cao từ mỗi buổi trình diễn thời trang hoặc buổi trình diễn thời trang của trường đại học, dựa trên tác động sáng tạo, sử dụng màu sắc và vải, cũng như chất liệu thủ công.
Một số điểm nổi bật từ ‘Lớp 2023’ bao gồm Monika Pohorska từ Đại học Kingston giành giải Zandra Rhodes Trend Textiles Award cho bộ sưu tập thời trang nữ ‘Voices of Nature’ với các họa tiết lấy cảm hứng từ thiên nhiên và thần thoại, trong khi Harriet Hooper từ Đại học Leeds giành giải thưởng Phụ kiện được hỗ trợ bởi YKK cho bộ sưu tập phụ kiện phức tạp ‘Bilateral Being’ với một chiếc áo biến thành một chiếc túi, cũng như một chiếc mũ có thể biến đổi và các trang phục đa chức năng khác.
Các bộ sưu tập chiến thắng khác bao gồm Amy Clunes từ Đại học Northumbria giành giải Hilary Alexander Sustainable Trailblazer Award, vinh danh Chủ tịch danh dự của Graduate Trend Basis qua đời trong năm nay. Trong khi Luoyuan Zhang, tốt nghiệp Đại học Nottingham Trent, nhận được giải Thought-about Trend Award cho bộ sưu tập thời trang từ con tằm tơ tạo ra, tập trung vào tôn trọng sinh thái và thiên nhiên.
Những người chiến thắng ‘Lớp 2023’:
Giải Phụ kiện Hỗ trợ bởi YKK: Harriet Hooper, Trường Đại học Nghệ thuật Leeds
Giải Văn hóa và Di sản, Được hỗ trợ bởi Burberry Design: Diana Kibangou Obondji, Đại học Staffordshire
Giải Văn hóa và Di sản, Không thiết kế: Nadia Girach, Đại học De Montfort
Giải Xuất sắc Nhân vật: Nothando Ngwawaira, Đại học Westminster
Giải Trình bày Thời trang: John Owen Hicks, Đại học Liverpool John Moores
Giải Giày dép: Ciara Spencer, Đại học Nghệ thuật Norwich
Giải Zandra Rhodes Trend Textiles: Monika Pohorska, Đại học Kingston
Giải Thời trang Kỹ thuật số: Simone James, Viện Thời trang Manchester – Đại học Metropolitan Manchester
Giải Hồ sơ Truyền thông Thời trang: Eva Quinn, Viện Thời trang Manchester – Đại học Metropolitan Manchester
Giải Tiếp thị Thời trang: Eva Quinn, Viện Thời trang Manchester – Đại học Metropolitan Manchester
Giải Phim ảnh Thời trang: Ellisha Mason, Đại học Nghệ thuật Norwich
Giải Nhiếp ảnh Thời trang: Temujin Blakeway, Trường Trung học Nghệ thuật và Biểu diễn Cambridge
Giải Thước phong cách và Hướng dẫn Sáng tạo Thời trang: Moreen Sincere, Đại học Nghệ thuật Norwich
Giải Kinh doanh Mới: Katherine Millward, Đại học Birmingham Metropolis
Giải Cuốn tạp chí Terry Mansfield: Kristian Braband, Đại học Solent
Giải Thời trang Trẻ em: Rebecca Frost, Đại học Northumbria
Giải Thời trang Coi trọng: Luoyuan Zhang, Đại học Nottingham Trent
Giải Cắt Could Sáng tạo: Aimee Mann, Đại học Northumbria
Giải Đổi mới Thời trang: Ana Del Rio Mullarkey, Đại học De Montfort
Giải Hồ sơ Thời trang: Simone James, Viện Thời trang Manchester – Đại học Metropolitan Manchester
Giải Hilary Alexander Sustainable Trailblazer: Amy Clunes, Đại học Northumbria
Giải Thời trang Thể thao và Nghỉ ngơi, Được hỗ trợ bởi Gymshark: Madison Brabrook, Đại học Nottingham Trent
Người chiến thắng buổi Trình diễn thời trang:
Đại học Northumbria
Người chiến thắng: Meg Fletcher
Khen ngợi: Kira Banks
Trường Đại học Derby & Trường Đại học Hertfordshire
Người chiến thắng Derby: Sofia Segalla
Người chiến thắng Hertfordshire: Elizabeth McLean
Trường Đại học Tub Spa & Trường Đại học Nghệ thuật Bournemouth
Người chiến thắng Tub Spa: Erika Roznyte
Người chiến thắng Arts Uni Bournemouth: Lucy James
Đại học Nottingham Trent
Người chiến thắng: Gus Beech
Khen ngợi: Megan Barnsley
Đại học Sheffield Hallam
Người chiến thắng: Isabelle Lucy Burton
Khen ngợi: Eloise Collett
Winchester Faculty of Artwork thuộc Đại học Southampton
Người chiến thắng: Xingyan Liu
Khen ngợi: Megan Fanning
Trường Đại học Birmingham Metropolis & Trường Đại học Nghệ thuật Glasgow
Người chiến thắng Birmingham: Rachel Hunt-Pearce
Người chiến thắng Glasgow: Charlie Stewart
Trường Đại học Central Lancashire & Trường Đại học Nghệ thuật Norwich
Người chiến thắng UCLAN: Adam Gronback
Người chiến thắng Norwich: Micheal Rixon
Đại học De Montfort
Người chiến thắng: Nirawit Vanglert
Khen ngợi: Elise Ferretti
Edinburgh Faculty of Artwork
Người chiến thắng: Religion O’Hare
Khen ngợi: Phoebe Potter
GFW Collective
Người chiến thắng: Charlotte-Susan Lamb từ Trường Trung học Nghệ thuật và Biểu diễn Cambridge
Người chiến thắng: Lydia Gao từ Trường Trung học Nghệ thuật và Biểu diễn Cambridge
Người chiến thắng: Harriet Hooper từ Trường Đại học Nghệ thuật Leeds
Viện Thời trang Manchester thuộc Đại học Metropolitan Manchester
Người chiến thắng: James Tree
Khen ngợi: Georgia Baker
Đại học Liverpool John Moores
Người chiến thắng: Paola Preti
Khen ngợi: Meg Wooldridge
Trường Đại học Nghệ thuật Sáng tạo
Người chiến thắng: Sara Hegyi
Khen ngợi: Ewa Besciak